Sukunaarchaeum mirabile: Me Ke Haɓaka Rayuwar Kwayoyin Halitta?  

Masu bincike sun gano wani labari na archaeon a cikin alaƙar symbiotic a cikin tsarin ƙwayoyin cuta na ruwa wanda ke nuna matsananciyar raguwar genome don samun ɗimbin ɗimbin ɗimbin genome na 238 kbp kawai kuma yana da matsananciyar son zuciya ga sarrafa bayanan kwayoyin halitta. Kwayoyin halittarsa ​​da farko ya ƙunshi na'ura don kwafin DNA, rubutawa, da fassarar. Ba shi da kusan dukkanin hanyoyin rayuwa don haka yana nuna jimlar dogaro na rayuwa ga mai gida. Candidatus Sukunaarchaeum mirabile na ɗan lokaci mai suna Candidatus Sukunaarchaeum mirabile, ainihin halitta ce ta salula wanda ke riƙe da ainihin abin da ya dace kawai kuma ya samo asali don kusanci hanyar rayuwa. Tare da Sukunaarchaeum mirabile yana bayyana azaman hanyar haɗi tsakanin sassan salula da ƙwayoyin cuta, wannan binciken yana tilasta mutum yayi mamakin ƙarancin buƙatun rayuwar salula.   

Dinoflagellates rukuni ne na eukaryotic algae mai cell guda ɗaya mai ɗauke da tuta guda biyu iri ɗaya. Yawancin su plankton na ruwa ne kuma an san su don kula da al'ummomin ƙananan ƙwayoyin cuta.  

A cikin binciken baya-bayan nan, haɓakar ƙwayoyin ƙwayoyin cuta guda ɗaya na ƙwayoyin cuta masu alaƙa da dinoflagellate Citharites Regius An bayyana kasancewar wani sabon tsarin da'ira na 238 kbp tare da ƙaramin GC (guanine-cytosine) abun ciki na 28.9%. An gano cewa jeri yana wakiltar cikakkiyar kwayar halittar prokaryote. Wani bincike ya nuna cewa kwayoyin halittar da ke dauke da wannan kwayar halitta archaeon ce. Har yanzu, mafi ƙanƙancin sanannen cikakken genome na archaeal shine 490 kbp genome na Nanoarchaeum equitans. Halin halittar archaeon da aka gano a cikin wannan binciken bai kai rabin wannan girman ba, duk da haka an gano ya cika sosai. Ƙarin bincike ya tabbatar da cewa hakika yana wakiltar cikakkiyar kwayar halittar archaeon kuma an ba shi suna Candidatus Sukunaarchaeum mirabile.  

Sabon archaeon da aka gano Ca. Sukunaarchaeum mirabile yana nuna matsananciyar raguwar kwayoyin halitta wajen samun genome mai tsiri-saukar da kawai 238 kbp (don kwatanta, girman genome na al'ada archaea yana da kusan 0.5 zuwa 5.8 Mbp yayin da girman ƙwayoyin ƙwayoyin cuta ke tsakanin 2 kb zuwa sama da 1 Mbp). Bugu da ari, ana kuma gano cewa yana da matsananciyar son zuciya ga sarrafa bayanan kwayoyin halitta. Da farko yana ɓoye na'urar don kwafin DNA, rubutawa, da fassarar. Ba shi da kusan dukkanin hanyoyin rayuwa don haka yana nuna jimlar dogaro na rayuwa ga mai gida.  

Ca. Sukunaarchaeum mirabile yayi kama da ƙwayoyin cuta a cikin samun ƙaramin kwayar halitta wanda aka sadaukar don wanzuwar kwayoyin halitta da cikakken dogaro da runduna wanda ya wajaba ta raguwar rayuwa. Koyaya, ba kamar ƙwayoyin cuta ba, Sukunaarchaeum mirabile yana da nasa ainihin rubutun da na'urar fassara da ribosomes. Ba ya rasa ainihin kwayoyin halittar injuna kuma baya dogara ga mai gida don wannan. Wannan shine babban maɓalli tsakanin sassan salula da ƙwayoyin cuta. Sukunaarchaeum mirabile asalin halitta ce ta salula wanda ke riƙe da ainihin abin da ya samo asali don kusanci hanyar rayuwa ta hoto ko bidiyo mai zagaya yanar gizo da sauri. 

tare da Sukunaarchaeum mirabile bayyana a matsayin hanyar haɗi tsakanin sassan salula da ƙwayoyin cuta, wannan binciken yana tilasta mutum yayi mamaki game da ƙarancin buƙatun rayuwar salula.  

*** 

References:  

  1. Harada R., et al 2025. Halittar salula mai riƙe da ainihin abin da za ta yi kawai: Hidden archaeal lineage with an ultra-reduced genome. Preprint a bioRxiv. An ƙaddamar da shi a kan 02 Mayu 2025. DOI: https://doi.org/10.1101/2025.05.02.651781  

*** 

Shafukan da suka shafi:  

*** 

Labarai Masu

Comet 3I/ATLAS: Abun Interstellar Na Uku Ana Lura a Tsarin Rana  

ATLAS (Asteroid Terrestrial-Impact Last Alert System) ya gano wani ...

Vera Rubin: Sabon Hoton Andromeda (M31) An Saki a cikin Tribute 

Nazarin Andromeda na Vera Rubin ya haɓaka iliminmu ...

An Gano ƙwayoyin cuta Henipa guda biyu a cikin jemagu na 'ya'yan itace a China 

An san henipaviruses, Hendra virus (Hendra virus) da Nipah virus (NiV) suna haifar da...

Rukunan Nukiliya A Iran: Wasu Sakin Radiyo Na Gari 

Bisa kididdigar da hukumar ta yi, an samu wasu daga cikin...

Wuraren Nukiliya a Iran: Ba a bayar da rahoton karuwar hasken wuta ba 

IAEA ta ba da rahoton "babu karuwar matakan radiation a waje" ...

Nuna Neurons a cikin Hypothalamus don Cututtukan Barci masu Damuwa

Barci da ke da nasaba da damuwa da matsalolin ƙwaƙwalwar ajiya suna da mahimmancin matsalar lafiya da ke fuskantar...

Tsako

Karka rasa

Tasirin Androgens akan Kwakwalwa

Androgens kamar testosterone ana kallon su a sauƙaƙe kamar ...

NLRP3 mai kumburi: Wani Sabon Makasudin Magunguna don Kula da Marasa lafiya COVID-19 Mai Mugun Ciki

Yawancin karatu sun nuna cewa kunna NLRP3 kumburi shine ...

Kalubalen Amintaccen Ruwan Sha: Sabon Tsarin Tsabtace Ruwa Mai Rahusa Mai Ƙarfin Rana Mai ƙarfi

Nazarin ya bayyana wani sabon labari mai ɗaukar hoto na tsarin tarin hasken rana tare da ...

Saiti Na Musamman Mai Kamar Ciki Yana Samar da Bege ga Miliyoyin Jarirai da Basu Kai Ba

Wani bincike ya yi nasarar haɓaka tare da gwada wani waje ...

'Autofocals', Samfuran Gilashin ido don Gyara Presbyopia (Rashin hangen nesa kusa)

Masana kimiyya daga Jami'ar Stanford sun kirkiro wani samfuri na ...

Rawan nauyi Sama da sararin Antarctica

Asalin ripples masu ban mamaki da ake kira gravity waves...
Kamakhya P. Seal
Kamakhya P. Seal
MSc Biotechnology

Comet 3I/ATLAS: Abun Interstellar Na Uku Ana Lura a Tsarin Rana  

ATLAS (Asteroid Terrestrial-Impact Last Alert System) ya gano sabon NEOCP (Shafin Tabbatar da Abun Duniya na Kusa) a cikin hotunan binciken na 30 na biyu da aka ɗauka akan 01...

Vera Rubin: Sabon Hoton Andromeda (M31) An Saki a cikin Tribute 

Nazarin Andromeda na Vera Rubin ya haɓaka iliminmu game da taurari, ya haifar da gano abubuwan duhu da canza fahimtar sararin samaniya. Ku...

An Gano ƙwayoyin cuta Henipa guda biyu a cikin jemagu na 'ya'yan itace a China 

Kwayoyin cutar henipavirus, Hendra virus (Hendra virus (HeV) da Nipah virus (NiV) an san su suna haifar da cututtuka masu mutuwa a cikin mutane. A cikin 2022, Langya henipavirus (LayV), an gano wani labari mai suna henipavirus a Gabashin...

KASA KASA KUMA

Da fatan a shigar da comment!
Da fatan a shigar da sunanka a nan

Don tsaro, ana buƙatar amfani da sabis na reCAPTCHA na Google wanda ke ƙarƙashin Google takardar kebantawa da kuma Sharuddan Amfani.

Na yarda da waɗannan sharuɗɗan.