Masu bincike a CERN sun yi nasara wajen lura da hatsaniya tsakanin "manyan quarks" da kuma mafi girman kuzari. An fara ba da rahoton wannan a cikin Satumba 2023 kuma tun lokacin da aka tabbatar ta hanyar lura ta farko da ta biyu. An yi amfani da nau'i-nau'i na "manyan quarks" da aka samar a Large Hadron Collider (LHC) a matsayin sabon tsarin don nazarin haɗuwa.
"Mafi quarks" sune mafi nauyi na asali barbashi. Suna saurin rubewa suna jujjuya jujjuyawar sa zuwa ɓangarorin ruɓansa. Ana yin la'akari da yanayin juzu'i na saman quark daga lura da samfuran lalacewa.
Ƙungiyar binciken ta lura da ƙima tsakanin "manyan quark" da takwaransa na antimatter a makamashi na teraelectronvolts 13 (1 TeV=10).12 eV). Wannan shi ne farkon abin lura na ruɗewa a cikin nau'i-nau'i biyu (na sama quark da antitop quark) da kuma mafi girma-makamashi lura da entanglement zuwa yanzu.
Matsakaicin adadin kuzari a manyan kuzari ya kasance ba a bincika ba. Wannan ci gaban yana buɗe hanya don sababbin karatu.
A cikin adadi mai ma'ana, yanayin barbashi ɗaya ya dogara da wasu ba tare da la'akari da nisa da matsakaicin raba su ba. Ba za a iya siffanta yanayin jimla na ɓangarorin guda ɗaya ba tare da yanayin sauran ba a cikin rukunin ɓangarorin da aka kama. Duk wani canji a daya, yana rinjayar wasu. Misali, nau'in lantarki da positron guda biyu waɗanda suka samo asali daga ruɓar meson pi meson sun haɗa. Dole ne juyowar su ta ƙara har zuwa juzu'in pi meson don haka ta hanyar sanin juzu'i ɗaya, mun sani game da juzu'in ɗayan.
A cikin 2022, an ba da lambar yabo ta Nobel a Physics ga Alain Aspect, John F. Clauser da Anton Zeilinger don gwaje-gwajen da ke tattare da photon.
An lura da haɗin ƙima a cikin tsari iri-iri. Ya samo aikace-aikace a cikin cryptography, metrology, bayanan ƙididdiga da ƙididdige ƙididdiga.
***
References:
- CERN. Sakin watsa labarai - Gwajin LHC a CERN suna lura da ƙima a mafi girman makamashi tukuna. An buga 18 Satumba 2024. Akwai a https://home.cern/news/press-release/physics/lhc-experiments-cern-observe-quantum-entanglement-highest-energy-yet
- Haɗin gwiwar ATLAS. Duban haɗaɗɗiyar ƙididdiga tare da manyan quarks a mai gano ATLAS. Yanayin 633, 542-547 (2024). https://doi.org/10.1038/s41586-024-07824-z
***
MUHIMMANCIN KASHI – Kallo mai sauri |
An rarraba ɓangarorin asali zuwa cikin Fermions da Bosons dangane da juzu'i. |
[AT]. FERMIONS suna da juzu'i a cikin madaidaitan ƙimar rabin lamba (½, 3/2, 5/2,….). Wadannan su ne kwayoyin halitta wanda ya ƙunshi duk quarks da lepton. - bi kididdigar Fermi-Dirac, - sami juzu'i-rabi-m-lalata – Yi biyayya ga ƙa’idar keɓance Pauli, watau, fermions guda biyu iri ɗaya ba za su iya mamaye yanayin adadi ɗaya ko wuri ɗaya a sarari tare da adadi ɗaya ba. Dukansu ba za su iya jujjuya alkibla ɗaya ba, amma za su iya jujjuya ta gaba ɗaya ![]() - Karka = guda shida (sama, ƙasa, baƙon, fara'a, ƙasa da sama). - Haɗa don samar da hadrons kamar protons da neutrons. – Ba za a iya lura a wajen hadrons. – Lepton = electrons + muons + tau + neutrino + muon neutrino + tau neutrino. - 'Electrons', 'up quarks' da 'down quarks' abubuwa uku mafi mahimmanci na duk abin da ke cikin sararin samaniya. - Protons da neutrons ba su da asali amma sun ƙunshi 'up quarks' da 'down quarks' don haka hadadden barbashi. Protons da neutrons kowannensu an yi su ne da quarks uku - proton ya ƙunshi quarks biyu " sama" da ɗaya "ƙasa" quark yayin da neutron ya ƙunshi biyu" ƙasa" ɗaya " sama." "Sama" da "ƙasa" su ne "Dandali," ko iri, na qurks. - Baryon haɗe-haɗe ne da aka yi da quarks uku, misali, protons da neutrons baryons ne. - Hadrons sun hada da quarks kawai, misali, baryon hadrons ne. |
[B]. BOSONS suna da juzu'i a cikin ƙimar lamba (0, 1, 2, 3,….) – Bosons suna bin kididdigar Bose-Einstein; suna da spine lamba. – mai suna bayan Satyendra Nath Bose (1894-1974), wanda, tare da Einstein, sun ɓullo da manyan ra'ayoyin da ke bayan kididdigar thermodynamics na iskar gas. - kar a yi biyayya ga ƙa'idar keɓancewar Pauli, watau, bosons guda biyu iri ɗaya na iya mamaye yanayin adadi ɗaya ko wuri ɗaya a sarari tare da adadi iri ɗaya. Dukansu suna iya jujjuya su a hanya guda, - Bosons na farko sune photon, gluon, Z boson, W boson da Higgs boson. Higgs boson yana da spin = 0 yayin da ma'aunin bosons (watau photon, gluon, da Z boson, da W boson) suna da spin=1. - Barbashi masu haɗaka na iya zama bosons ko fermions dangane da abubuwan da suka samu. – Dukkanin barbashi da aka haxa da ma adadin hadisai boson ne (saboda bosons suna da juzu’i mai ma’ana kuma fermions suna da juzu’in rabin-integer). - Duk mesons bosons ne (saboda duk mesons an yi su ne da adadin adadin kwarkwata da antiquarks). Tsayayyen nuclei tare da ko da adadin taro sune bosons misali, deuterium, helium-4, Carbon -12 da sauransu. – Haɗaɗɗen bosons kuma ba sa bin ƙa’idar keɓance Pauli. – Da yawa bosons a cikin wannan adadi jihar coalesce don samar da "Bose-Einstein Condensate (BEC)." |
***