Ɗaya daga cikin mahimman matakai a cikin labarin wayewar ɗan adam shine haɓaka tsarin rubutu bisa alamomin da ke wakiltar sautunan harshe. Irin waɗannan alamomin ana kiran su haruffa. Tsarin rubutun haruffa yana amfani da iyakataccen adadin alamomi kuma yana dogara ne akan alaƙa mai iya tsinkaya tsakanin sautuna da alamomin. A halin yanzu, ana ɗaukar rubutun haruffa a cikin 1800 KZ bisa rahoton 2022 na gano tsefe na Ivory a Tel Lachish da aka rubuta da jimla da aka rubuta cikin harshen Kan'ana. Duk da haka, an ba da shawarar cewa rubuce-rubucen da aka yi a kan ƙananan silinda na yumbu na 2400 KZ da aka tono a Umm el-Marra a Siriya a shekara ta 2004 alamu ne da ke wakiltar sautin harshe. Amma ba a iya fassara rubuce-rubucen ba tukuna don haka har yanzu ba a san ma'anar gaskiya ba. Tambayar ko farkon shaidar rubuta haruffa na 2400 KZ za a warware ta cikin gamsuwa lokacin da aka bayyana ma'anar rubuce-rubuce akan waɗannan kayan tarihi a kowane bincike na gaba.
Homo sapiens sun bambanta a cikin daular mai rai ta hanyar samar da musculature mai sassauƙa na oro-fuskar don samar da ingantattun sautuka masu dacewa don sadarwa da tunani da tunani tare da wasu. Harsuna (watau tsararrun tsarin sadarwa) sun haɓaka akan tushen sadarwar baka. A lokacin da ya dace, tsarin rubutu ya haɓaka yin amfani da alamomi da ƙa'idodi don ɓoye ɓangarori na harsunan magana. A matsayin wakilci mai dorewa na harshen magana, rubutu yana sauƙaƙe adanawa da musayar bayanai kuma ya taka muhimmiyar rawa wajen haɓaka wayewa.
Tsarin rubuce-rubuce na farko kamar Sumerian (3400 BC -1 AD), Masar Hieroglyphics (3200 BC - 400 AD), Akkadian (2500 BC), Eblaite (2400 BC - 550 BC), da Indus kwarin (2600 BC -1900 BC) ya yi amfani da hotuna (hotunan da za su nuna kalmomi ko ra'ayoyi), akidu (halaye kamar haruffan Sinanci), da tambura (alamu ko haruffan da ke wakiltar kalma ko jumla) azaman alamomi don ɓoye harsunan magana. Tsarin rubuce-rubuce na wasu harsunan zamani kamar Sinanci, Jafananci, da Koriya suma suna cikin wannan rukuni. Kowace alamar ɓoyewa tana wakiltar abu ɗaya, ra'ayi ɗaya, ko kalma ɗaya ko jumla ɗaya. Don haka, waɗannan tsarin rubutun suna buƙatar alamomi masu yawa. Misali, tsarin rubutun kasar Sin yana da alamomi sama da 50,000 don wakiltar kalmomi da ma'anoni a cikin harshen Sinanci. A zahiri, koyan irin waɗannan tsarin rubutun ba shi da sauƙi.
Ɗaya daga cikin mahimman matakai a cikin labarin wayewar ɗan adam shine haɓaka tsarin rubutu bisa alamomin da ke wakiltar sautunan harshe. Irin waɗannan alamomin ana kiran su haruffa. A cikin tsarin rubutun haruffa kamar a cikin Ingilishi, alamomi 26 (ko haruffa) da tsarin su suna wakiltar sautin harshen Ingilishi.
Tsarin rubutun haruffa yana amfani da iyakataccen adadin alamomi kuma yana dogara ne akan dangantakar da ake iya tsinkaya tsakanin sautuna da alamomin. Yana da sauƙi fiye da rubuce-rubucen da ba haruffa ba don koyo kuma yana ba da dama mara iyaka don sadarwa cikin sauƙi da daidaito. Ƙirƙirar haruffa na nufin sauƙin yada ilimi da tunani. Ya bude kofa ga koyo da baiwa dimbin mutane damar karantawa da rubutu da kuma shiga cikin kasuwanci da kasuwanci, gudanar da mulki da al'adu yadda ya kamata. Ba za mu iya tunanin wayewar zamani ba tare da tsarin rubutun haruffa wanda ya kasance mai dacewa fiye da kowane lokaci.
Amma yaushe aka ƙirƙira haruffa? Menene farkon shaidar tsarin rubutun haruffa?
An ba da rahoton wani dutsen farar ƙasa da aka rubuta da jerin kalmomin Masar na dā a cikin 2015. An same shi a wani tsohon kabari na Masar kusa da Luxor. An tsara kalmomin da ke cikin rubutun bisa ga sautunan farko. An yi kwanan watan wannan kayan tarihi na 15th karni BC kuma an yi tunanin shine mafi tsufa shaidar rubutun haruffa.
Koyaya, yanayi ya canza tare da rahoton 2022 na gano wani tsohon kayan tarihi. Tsoffin Ivory da aka rubuta da jimla da aka rubuta da harshen Kan’ana da aka gano a Tel Lachish yana da haruffa 17 daga matakin farko na ƙirƙirar rubutun haruffa waɗanda ke zama kalmomi bakwai. An samo wannan tsefe na hauren giwa tun daga 1700 BC. Dangane da wannan ƙawance, ana nuna cewa an ƙirƙira haruffa a kusan 1800 KZ. Amma akwai ƙarin labarin asalin tsarin rubutun haruffa.
A shekara ta 2004, an gano wasu ƙananan abubuwa guda huɗu da aka yi da yumbu mai tsawon cm 4 a wani tono da aka yi a Umm el-Marra a Siriya. An samo kayan tarihin a farkon shekarun Bronze Age, tun daga 2300 KZ. Dating na carbon sun tabbatar da cewa sun kasance daga 2400 KZ. Abubuwan silindari suna ɗauke da alamomi waɗanda aka tabbatar da su rubuce-rubuce ne amma a fili ba tambari-syllabic cuneiform ba. Rubutun suna da kamanni da hiroglyphs na Masar amma sun fi kama da rubutun haruffan Semitic.
Kwanan nan mai binciken ya ba da shawarar cewa alamun da ke kan silinda na yumbu alamomi ne da ke wakiltar sautunan da suka dace da a, i, k, l, n, s da y. Duk da haka, ba a fassara rubuce-rubucen ba tukuna don haka har yanzu ba a san ma'anar gaskiya ba.
Tambayar ko farkon shaidar rubuce-rubucen haruffa na 2400 KZ za ta kasance mai gamsarwa lokacin da aka bayyana ma'anar rubuce-rubucen kan yumɓun yumbu da aka samu a rukunin Umm el-Marra a 2004 a kowane bincike na gaba.
***
References:
- Jami'ar Leiden. Labarai – An gano jerin sunayen haruffa na farko. An buga 05 Nuwamba 2015. Akwai a https://www.universiteitleiden.nl/en/news/2015/11/earliest-known-alphabetic-word-list-discovered
- Jami'ar Hebrew. An Gano Jumla Ta Farko da Harshen Kan'ana a Tel Lachish: Hebrew U. Unearths Ivory Comb from 1700 KZ An rubuta da roƙo don Kawar da tsutsa—“Bari wannan [giwayen] ya cire kwarjinin gashi da gemu”. An buga 13 Nuwamba 2022. Akwai a https://en.huji.ac.il/news/first-sentence-ever-written-canaanite-language-discovered-tel-lachish-hebrew-u
- Vainstub, D., 2022. Burin Kan'aniyawa don Kawar da Lada akan Rubutun Ivory Comb daga Lachish. Jaridar Urushalima na Archaeology, 2022; 2:76 DOI: https://doi.org/10.52486/01.00002.4
- Jami'ar Johns Hopkins. Labarai -Rubutun haruffa ƙila ya fara shekaru 500 kafin imani. An buga 13 Yuli 2021. Akwai a https://hub.jhu.edu/2021/07/13/alphabetic-writing-500-years-earlier-glenn-schwartz/
- Jami'ar Johns Hopkins. Labarai – Shaidar sanannun rubuce-rubucen haruffa da aka gano a tsohon birnin Siriya. An buga 21 Nuwamba 2024. Akwai a https://hub.jhu.edu/2024/11/21/ancient-alphabet-discovered-syria/
***