An gwada sabon injector mai ƙima wanda zai iya isar da magunguna zuwa wurare masu wuyar jiki a cikin nau'ikan dabbobi
Allura sune kayan aiki mafi mahimmanci a ciki magani kamar yadda babu makawa a cikin isar da magunguna marasa adadi a cikin jikinmu. An yi amfani da sirinji da buƙatun allura na yau tun shekaru da yawa don fitar da ruwa da jini daga jikinmu kuma suna da mahimmanci ga yawancin hanyoyin likita masu cutarwa kamar dialysis. Ƙoƙarin ƙaddamar da takamaiman kyallen takarda ta hanyar amfani da allura na al'ada na sirinji aiki ne mai wuyar gaske kuma an iyakance shi ta hanyar fasaha da matakan daidaitattun ma'aikatan kiwon lafiya kamar yadda wannan tsari ya fi dacewa da ma'anar matsi da tabawa tun da kowane nama na majiyyaci yana jin daban. . Ko da yake ba a cika samun rahoton raunuka ko cututtuka ba amma wani lokacin harbin mura na iya haifar da matsananciyar zafi da lalacewar tsoka. Babu wani sabon ƙira da aka haɗa cikin daidaitattun allura musamman dangane da daidaiton su.
Alluran gargajiya suna da wahala da haɗari don ba da magani ga yankuna masu laushi na jikinmu misali sararin da ke bayan idonmu. Suprachoroidal sarari (SCS) dake tsakanin sclera da choroid a bayan ido shine wuri mai wuyar gaske don yin niyya ta amfani da allura na al'ada musamman saboda allurar dole ne ta kasance daidai kuma dole ne ta tsaya bayan ta canza ta cikin sclera - wanda ya canza zuwa sclera. kauri bai wuce mm 1 ba - don guje wa lalacewa ga retina. Ana ɗaukar wannan yanki yana da mahimmanci don isar da magunguna da yawa. Duk wani rashin lafiya zai iya haifar da kamuwa da cuta mai tsanani ko ma makanta. Sauran wuraren ƙalubale sune sarari na peritoneal a cikin ciki da nama tsakanin fata da tsokoki da sararin epidural a kusa da kashin baya inda aka ba da maganin sa barci a lokacin haihuwa.
Sabuwar allura mai saurin matsa lamba
A cikin binciken da aka buga a Nature Biomedical Engineering Masu bincike daga Brigham da Asibitin Mata, Amurka sun ƙera wani sabon labari mai hankali da daidaito sosai injection don niyya kyallen takarda - da ake kira I2T2 (injector mai hankali don ƙaddamar da nama). Sun yi niyya don haɓaka ƙwaƙƙwaran ƙwayar nama yayin kiyaye ƙira mai kyau, mai sauƙi kuma mai amfani. The Farashin I2T2 An ƙirƙiri na'urar ta amfani da daidaitaccen allura na hypodermic da sauran sassan sirinji da aka siyar da kasuwanci kuma a aikace I2T2 ya ƙunshi ƴan gyare-gyare ga tsarin allurar sirinji na gargajiya. Allura ce mai zamewa wacce za ta iya ratsa jikin nama, sannan za ta iya tsayawa ta atomatik a mahaɗin yadudduka na nama guda biyu sannan ta saki abun cikin sirinji zuwa wurin da aka yi niyya yayin da mai amfani ke tura ma'aunin sirinji.
I2T2 ya ƙunshi ƙwanƙolin turawa, mai shigar da allura, tasha na inji, ruwa da allura mai motsi. An ɗora allurar a kan allura-plunger wanda shine goyan bayan zamewa wanda ke ba da damar madaidaicin motsi tare da axis na ganga sirinji. Da farko, ana shigar da titin allura a cikin nama a cikin zurfin zurfi, amma kawai isa don guje wa duk wani kwararar ruwa ta allurar. Ana kiran wannan matakin 'kafin-saka'. Ganga na sirinji yana hana shigar da babu gaira babu dalili kuma allura makullin inji yana hana motsin allurar baya da ba a so. A lokacin mataki na biyu da ake kira 'namarar jiki', ruwan ciki yana samun matsa lamba ta hanyar tura mashigin. Sojojin da ke aiki akan allura (wanda ke ba da damar motsin allurar gaba) sun shawo kan sojojin da ke gaba da juna (masu adawa da motsin allura) kuma su ci gaba da zurfafa allurar cikin nama yayin da ganga sirinji ke zama mara motsi. Waɗannan dakarun suna taka muhimmiyar rawa wajen sarrafa motsin allurar da kuma tsayawarta ta atomatik. Lokacin da titin allura ya shiga wurin da ake so, ruwa zai fara fita don rage matsi na ciki wanda zai rage karfin tuƙi a ƙasa fiye da ƙarfin adawa kuma wannan zai dakatar da allurar a cikin mahallin rami. A lokacin wannan mataki na uku da ake kira 'bayar da niyya' ana isar da ruwan sirinji zuwa cikin ramin yana da ƙarancin juriya yayin da mai amfani ya tura mai tuƙi a ci gaba da motsi guda ɗaya. Matsayin allura yanzu an manne shi a mahaɗar kogon kyallen takarda. Tun da kowane nau'in halitta na jikinmu yana da nau'i daban-daban, haɗaɗɗen firikwensin a cikin wannan injector mai hankali yana jin asarar juriya yayin da yake motsawa ta cikin nama mai laushi ko rami sannan ta dakatar da motsi ta atomatik lokacin da titin allura ya shiga nama yana ba da ƙananan juriya.
An gwada I2T2 a cikin abin da aka fitar nama samfurori da nau'in dabba guda uku ciki har da tumaki don kimanta daidaiton isar da shi zuwa cikin suprachoroidal, epidural da peritoneal sarari. Allurar tana gano kowane canje-canje na juriya ta atomatik don a amince da isar da magani daidai a gwaje-gwaje na asibiti. Mai yin allurar ya yanke shawarar ba da izini nan take don ingantaccen niyya na nama da ɗan wuce gona da iri zuwa duk wani wuri da ba'a so ya wuce naman da aka yi niyya wanda zai iya haifar da rauni. Za a tsawaita binciken zuwa gwajin daidaitaccen ɗan adam sannan zuwa gwaji a cikin shekaru 2-3 masu zuwa don kimanta amfanin allurar da amincin.
I2T2 yana adana daidai sauƙi da ƙimar ƙimar daidaitattun alluran sirinji. Babban fa'idar injector I2T2 shine yana nuna mafi girman matakin daidaito kuma baya dogaro da ƙwarewar ma'aikatan aiki kamar yadda mai yin allurar zai iya jin asarar juriya lokacin da ya ci karo da nama mai laushi ko rami sannan ya daina gaba da allurar ya fara isar da kayan sa na maganin warkewa zuwa sararin da aka yi niyya. Na'urar plunger na sirinji tsarin inji ne mai sauƙi kuma baya buƙatar ƙarin kayan lantarki. Fasahar injector ta I2T2 sabuwar dandamali ce don cimma ingantacciyar nama da ake niyya a wurare daban-daban da wahala a cikin jiki. Allurar yana da sauƙi kuma mai sauƙi don kerawa tare da ƙananan farashi. Ba a buƙatar ƙarin fasaha ko horo don sarrafa ta. Irin wannan m, m, farashi-tasiri da fasaha mai amfani zai iya zama mai ban sha'awa ga aikace-aikacen asibiti da yawa.
***
{Zaku iya karanta ainihin takardar bincike ta danna hanyar haɗin DOI da aka bayar a ƙasa a cikin jerin tushen(s) da aka ambata}}
Source (s)
Chitnis GD et al. 2019. A juriya-ji inji injector ga daidai isar da ruwa zuwa manufa nama. Nature Biomedical Engineering. https://doi.org/10.1038/s41551-019-0350-2
Comments an rufe.